ตั้งกระทู้ใหม่ | หน้ารวมกระทู้


ทานยาคุม
มีเรื่องปรึกษาค่ะ

พอดีกินยาคุมยี่ห้อyamin ได้4เดือนแล้วค่ะ เดือนแรกกินมีอาการเวียนหัว อยากอาเจียน หน้ามืด และมีเลือดออกกระปริบกระปรอย แต่เภสัชบอกว่าให้กินต่อเนื่องจะอาการดีขึ้น หลังจากนั้นสองเดือนไม่เป็นอะไร แต่เดือนนี้กินยาแผงที่4 ประจำเดือนมาหลังกินยาหมดแผง แต่มานิดเดียวและเป็นสีดำ หลังจากหมดประจำเดือนวันที่ 26 ธันวา 60 ไป ผ่าน 1 อาทิตย์ อยู่ดีก็มีเลือดออกกระปริบกระปรอยเป็นสีเข้มและวันนี้ก็เป็นประจำเดือนและยาคุมยังไม่หมดแผง ซึ่งอยากปรึกษาคุณหมอว่า
1.ดิฉันควรกินยาคุมต่อหรือหยุดกินค่ะ
2.ควรเปลี่ยนยี่ห้อยาคุมด้วยไหม
3.แล้วอาการที่เป็นอยู่นี้อันตรายต่อมดลูกไหมค่ะ

จากคุณ เมย์ เมื่อวันที่ 4/1/2561 14:28:14   IP : 124.120.192.25

อาจจะเป็นผลข้างเคียงของยาคุมได้ค่ะ ถ้าไม่สบายใจหรือมีอาการผิดปกติอย่างอื่น ควรไปพบแพทย์เพื่อตรวจรักษาหรือเปลี่ยนวิธีคุมกำเนิดที่เหมาะสมกับตนเองค่ะ
จากคุณ คลินิกวัยรุ่น เมื่อวันที่ 8/1/2561 15:30:19  IP : 202.28.179.5



ขอเชิญร่วมตอบคำถามค่ะ
ผู้ตอบ :          

คำตอบ :   
     
รูปภาพ :          (gif, jpg, png )

กลับหน้ารวมกระทู้